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HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI KATIKA UFUNGUZI WA 
MAFUNZO YA MAADILI KWA WATENDAJI WAKUU WA TAASISI NA 
MASHIRIKA YA UMMA, YATAKAYOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA WAKALA WA MAJENGO TANZANIA (TBA),  
TAREHE 06/04/2016 

_________________________ 
 

 

 

Mheshimiwa Jaji (Mst.) Salome S. Kaganda,  

Kamishna wa Maadili; 

 

Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Umma; 

 

Katibu wa Sekretarieti ya Maadili eneo la Viongozi wa Utumishi wa Umma; 

 

Katibu wa Sekretarieti ya Maadili eneo la Viongozi wa Siasa; 

 

Watumishi wa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma; 

 

Wanahabari; 

 

Wageni Waalikwa; 

 

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za Asubuhi. 

 

Nianze kwa kukushukuru, Mheshimiwa Kamishna wa Maadili na 

Sekretarieti ya Maadili kwa kunialika kuwa Mgeni Rasmi katika Mafunzo haya 

ya Maadili yaliyowalenga Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Umma. 

Naipongeza Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma kwa kuendeleza 

mafunzo haya muhimu, ambayo yalikwishatolewa kwa Waheshimiwa 

Mawaziri, Naibu Mawaziri; Makatibu Wakuu, Naibu Makatibu Wakuu; Wenza 

wa Viongozi wa Umma na sasa yanatolewa kwa Watendaji Wakuu wa Taasisi 
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na Mashirika ya Umma. Binafsi nashukuru kwamba mafunzo haya ya leo 

yamenipa pia fursa ya kukutana na Watendaji Wakuu wa Taasisi na Mashirika 

ya Umma kwa mara ya kwanza tangu nilipoteuliwa katika nafasi ya Katibu 

Mkuu Kiongozi. 

  

Jitihada hizi za Serikali kutoa mafunzo haya kupitia Sekretarieti ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma ni kielelezo dhahiri cha dhamira ya dhati ya 

Serikali ya Awamu ya Tano ya kuhakikisha kuwa suala la maadili, uadilifu na 

uwajibikaji linaeleweka vilivyo kwa wadau wote wa sekta ya umma na sekta 

binafsi na uelewa huo ni sharti uwe endelevu.  

 

 

Ndugu Washiriki, 

 

Kama mnavyofahamu Maadili ya Taifa ni nguzo muhimu katika 

ufanikishaji wa mipango ya maendeleo ya nchi yoyote duniani. Upo umuhimu 

wa kuhakikisha kuwa tunalinda na kujenga utamaduni wa kuzingatia maadili 

katika Taasisi na Mashirika tunayoyaongoza na jamii kwa ujumla. Maadili yana 

umuhimu mkubwa katika utawala na maendeleo ya nchi, kwani: 

 

 Yanasaidia kujenga imani ya wananchi kwa Viongozi na Serikali kwa 

ujumla; 

 

 Yanasaidia kuhakikisha kuwa Rasilimali za umma zinatumika kwa 

maslahi ya wote; 

 

 Yanasaidia kuongeza tija na thamani ya huduma zinazotolewa na 

Serikali; 

 

 Yanasaidia kudhibiti mianya ya vitendo vya rushwa; 
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 Yanasaidia kujenga ujasiri wa kusimamia sheria, kanuni na taratibu za 

utumishi wa umma; 

 

 Yanawezesha wananchi, Viongozi na Watumishi wa Umma kutoa 

mchango mkubwa na wa haraka katika utekelezaji wa maendeleo ya 

nchi; 

 

 Yanaepusha utata wa maamuzi au mgongano wa maslahi; 

 

 Yanawezesha kuweka mazingira chanya ya uwekezaji; 

 

 Yanajenga na kudumisha amani, utulivu, kuheshimiana na umoja wa 

kitaifa; na 

 

 Yanaondoa hulka ya ubinafsi kwa Viongozi.  

 

Wote tunajua kuwa suala la utovu wa maadili katika nchi yetu limekuwa 

likitajwa sana katika miaka ya nyuma, ndio maana Serikali ya Awamu ya Tano 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kwa dhati kabisa kulivalia 

njuga suala hili, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha inachukua hatua mbalimbali 

za uwajibikaji kwa watendaji wote wanaotuhumiwa kukiuka maadili, 

wakiwemo wanaojihusisha na vitendo vya dhuluma, rushwa, ufisadi na 

kutumia madaraka yao kujinufaisha.  

 

Ni vyema ieleweke hata hivyo kuwa hatua hizi za Serikali, maarufu 

kama “utumbuaji majipu”, zinakusudia kuondoa kero zilizopo na kurejesha 

nidhamu na maadili yaliyojengeka katika misingi ya utawala bora katika ngazi 

zote nchini. Hatua hizi ni mithili ya tiba ya gonjwa sugu ambalo lazima litibiwe 

ili kuleta ahueni kwa mtu aliyeathirika nalo. Ni hatua za kufa na kupona 

zisizokwepeka.  

 

Ninyi mkiwa kama walezi wa maadili katika Taasisi zenu, mnapaswa 

kuhakikisha kwamba mmeelimika vya kutosha kuhusu Sheria na Kanuni za 

Utumishi kuhusu maadili, na kuwasimamia watumishi walio chini yenu kwa 

umakini zaidi ili kuhakikisha maadili na uadilifu vinakua na kudumishwa. 
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Naamini mtapata uelewa mzuri zaidi wa masuala hayo baada ya Mafunzo haya 

ambayo yanalenga zaidi katika kinga (prevention) badala ya kuponya (cure). 

Naomba msisite kuchangia na kuuliza maswali kwa lengo la kuongeza uelewa 

kwani mnao muda wa kutosha kujadili kwa pamoja mada zitakazowasilishwa 

na watendaji wa Sekretarieti ya Maadili.  

 

 

Ndugu Washiriki, 

 

Imekuwepo dhana potofu katika jamii kwamba tatizo la rushwa na utovu 

wa maadili liko katika Sekta ya Umma peke yake, suala ambalo sio sahihi hata 

kidogo. Inafahamika bayana kwamba, vishawishi vingi na vitendo vya utoaji 

wa rushwa unafanywa na Sekta Binafsi. Hivyo mkakati wa mapambano dhidi 

ya rushwa na utovu wa maadili unatakiwa kuwa shirikishi (inclusive). Ndiyo 

maana, hata kabla ya Serikali ya Awamu ya Tano kuingia madarakani, Serikali 

ilikwishaanzisha utaratibu wa Viongozi, Watumishi wa Umma na Sekta 

Binafsi kutoa ahadi za kuzingatia misingi ya maadili na mapambano dhidi ya 

rushwa kupitia “Hati ya Ahadi ya Uadilifu” kwa makundi yote hayo matatu.  

 

Napenda kusisitiza tena kuwa, jukumu la kukuza maadili nchini sio la 

mtu ama Taasisi moja, ni jukumu letu sote, kila mtu kwa nafasi aliyonayo 

katika jamii. Mathalan, wazazi wanawajibu wa malezi na makuzi kwa watoto 

wao; Taasisi za elimu zinawajibu wa makuzi ya wanafunzi wao; Taasisi za Dini 

zina wajibu wa malezi ya kiroho; Asasi za Kiraia zina wajibu wa kuishirikisha 

jamii na kushirikiana na Serikali katika kukuza maadili katika maeneo yao; 

Serikali ina wajibu wa kukuza na kusimamia maadili ya viongozi; na wake kwa 

waume wanawajibu kuwashirikisha wenza wao katika suala hili muhimu la 

maadili badala ya kuwabagua au kuwatumia kama maficho ya uovu wao. 

Mafanikio yetu katika kujenga utamaduni wa uadilifu nchini yatategemea 

namna tutakavyoimarisha ushirikiano wetu kufikia azma hiyo. 

 

 

Ndugu Washiriki, 

 

Ni lazima tutambue umuhimu wetu kama viongozi kuwa mfano wa 

kuigwa kwa watumishi tunaowaongoza na jamii yote kwa ujumla. Nawasihi 
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muwe walezi na walimu wazuri na wa kupigiwa mfano wa mwenendo mwema 

wa uadilifu ili wengine wafuate nyayo zetu. Kama viongozi  wa Taasisi na 

Mashirika ya Umma mnapaswa kuepuka ukiukwaji wa namna yoyote wa 

maadili.  

 

Badala yake, kama viongozi, tunawajibika kuwafunda watumishi 

tunaowaongoza kuhusu umuhimu wa maadili. Naishukuru Sekretarieti ya 

Maadili kwa kuonyesha utayari wa kuwawezesha katika suala hili kwa 

kuwafutia mafunzo haya. Wito wangu kwenu ni kwamba mafunzo haya ya leo 

yawe chachu ya mabadiliko katika kutekeleza majukumu yetu ya kila siku. 

Aidha, mkawe mabalozi wazuri katika Taasisi zetu ili hatimaye tujenge utumishi 

uliotukuka na kukuza heshima na imani ya wananchi wote kwa Serikali yao. 

 

 

Ndugu Washiriki, 

 

Wote tunafahamu dhamira ya Serikali ya Awamu ya Tano ya kuleta 

maendeleo ya kasi na endelevu kwa wananchi wake na kuondoa umaskini wa 

kila hali. Ili kufikia azma hiyo, Serikali inatekeleza mikakati ya kukusanya 

mapato, na kusisitiza umuhimu wa kubana matumizi na kuondoa yale yasiyo ya 

lazima. Badala ya kutumia fedha kwenye sherehe mbalimbali, Serikali inaelekeza 

fedha hizo katika kuimarisha huduma za kijamii. Badala ya kutumia fedha 

nyingi kwa ajili ya mikutano, semina na warsha za ndani na nje ya nchi, Serikali 

inaelekeza fedha hizo katika kutatua kero za wananchi na kuendeleza jitihada za 

kukuza uchumi ambao utawanufaisha wananchi wote. Ni dhahiri kuwa Serikali 

haitafanikisha mipango hii muhimu kama maadili na uadilifu havitazingatiwa. 

 

Wote tunafahamu umuhimu wa Taasisi na Mashirika mnayoyaongoza. 

Tunafahamu kuwa Taasisi zetu zina mchango mkubwa katika kufanikisha 

mipango ya Serikali, hivyo ni lazima mtekeleze majukumu yenu kwa ufanisi na 

kuleta matokeo makubwa na yenye tija zaidi. Ni muhimu mkumbuke kuwa 

Taasisi na Mashirika mnayoyaongoza ni mali ya umma, hivyo umma unatarajia 

kuona matokeo chanya na yenye maslahi kwa umma huo. Linapokuja suala la 

kubana matumizi, ikumbukwe kuwa hili ni la kwetu wote; Serikali Kuu, Taasisi 

na Mashirika yote. Lazima tuweke mbele maslahi mapana ya Nchi; na lazima 
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tuepuke mgongano wa maslahi, hususan kwenye maamuzi kama vile manunuzi, 

ajira, kuchukua hatua za nidhamu n.k.  

  

Ifahamike wazi kuwa Serikali haitamvumilia Kiongozi ama Mtumishi 

yeyote wa Umma atakayekiuka sheria, kanuni na miongozo inayolenga kukuza 

maadili na kuongeza ufanisi katika Utumishi wa Umma. Atakayeihujumu nchi 

atachukuliwa hatua; atakayetumia madaraka aliyokabidhiwa kujinufaisha yeye 

binafsi au familia au marafiki zake atachukuliwa hatua, na atakayekiuka maadili 

yaliyowekwa atashughulikiwa kwa mujibu wa Sheria.  

 

 

Ndugu Washiriki na Wanahabari, 

 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu nichukue fursa hii kushukuru Shirika la 

USAID la Marekani kwa kushirikiana nasi katika ufanikishaji wa mafunzo haya 

kwa Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Umma kama ambavyo Shirika hili 

lilishiriki katika mafunzo mengine kama haya yaliyofanyika kwa Viongozi 

wengine. Yapo maeneo mengine mengi ambayo Shirika la USAID limetusaidia 

lakini kutokana na ufinyu wa muda sitayazungumzia leo. 

 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Nimezungumzia wajibu wetu sote kukuza maadili nchini. Nitumie fursa 

hii kuwakumbusha Wanahabari kuhusu umuhimu wa kutumia taaluma yenu 

vizuri katika kuelimisha wananchi na viongozi kuhusu maadili 

tunayoyazungumzia na kukemea bila hofu wala upendeleo maovu katika jamii 

yetu. Nawasihi tudumishe uzalendo na kujali maslahi ya nchi yetu. 

 

Baada ya kusema haya, natamka sasa kuwa mafunzo haya ya maadili kwa 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma yamefunguliwa rasmi. Nawatakia 

mafunzo mema na yenye tija. 

 

 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 


